Thuốc Dopagan Extra: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ

0
87

HiThuoc.com mời bạn đọc bài viết về: Thuốc Dopagan Extra: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ. BÌNH LUẬN cuối bài để được giải đáp thêm thông tin.

Thuốc Dopagan Extra là gì?

Thuốc Dopagan Extra là thuốc OTC được dùng trong các trường hợp:

  • Giảm đau từ nhẹ đến vừa, bao gồm:
    • , .
    • .
    • Đau cơ bắp.
    • , , đau nhức do cảm lạnh hay cảm cúm, sốt đau sau khi tiêm vaccin.
    • hoặc sau các thủ thuật nha khoa.
  • Hạ .

Tên biệt dược

Thuốc này được đăng ký dưới tên biệt dược là Dopagan Extra.

Dạng trình bày

Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén dài.

Quy cách đóng gói

Thuốc được đóng gói thành hộp 2 vỉ x 10 viên, hộp 5 vỉ x 10 viên, hộp 10 vỉ x 10 viên.

Phân loại

Thuốc Dopagan Extra là thuốc OTC – thuốc không kê đơn.

Số đăng ký

VD-18077-12.

Thời hạn sử dụng

Thuốc có hạn sử dụng là 36 tháng kể từ ngày sản xuất. Không dùng thuốc khi đã quá hạn sử dụng.

Nơi sản xuất

Công ty Cổ phần Xuất Nhập khẩu Y tế Domesco

Địa chỉ: 66 – Quốc lộ 30 – Phường Mỹ Phú – Thị xã Cao Lãnh – Tỉnh Đồng Tháp – Việt Nam.

Thành phần của thuốc Dopagan Extra

Mỗi viên nén dài chứa:

  • Thành phần chính: 500mg Paracetamol, 65mg Cafein.
  • Tá dược vừa đủ 1 viên: Avicel, Starch 1500, povidon, Croscarmellose sodium, Magnesi stearat, Aerosil.

Công dụng của thuốc Dopagan Extra trong việc điều trị bệnh

Thuốc Dopagan Extra là thuốc OTC được dùng trong các trường hợp:

  • Giảm đau từ nhẹ đến vừa, bao gồm:
    • , .
    • .
    • Đau cơ bắp.
    • , , đau nhức do cảm lạnh hay cảm cúm, sốt đau sau khi tiêm vaccin.
    • hoặc sau các thủ thuật nha khoa.
  • Hạ .

Hướng dẫn sử dụng thuốc Dopagan Extra

Cách sử dụng

Thuốc Dopagan Extra được dùng theo đường uống. Uống thuốc với một cốc nước đầy. Không dùng thuốc vào buổi tối vì có thể gây mất ngủ (do có thành phần cafein).

Đối tượng sử dụng

Thuốc Dopagan Extra dùng được cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi.

Liều dùng

Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em trên 12 tuổi:

Liều khuyến cáo là 1 – 2 viên/lần. Nếu cần dùng nhắc lại sau 4 đến 6 giờ. Liều tối đa là 8 viên/ngày.

Lưu ý đối với người dùng thuốc Dopagan Extra

Chống chỉ định

Thuốc Dopagan Extra chống chỉ định đối với các trường hợp:

  • Bệnh nhân 
  • Người mẫn cảm với paracetamol hoặc bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Người thiếu hụt men G6PD.

Tác dụng phụ

  • Ở liều điều trị, thuốc Dopagan Extra được dung nạp tốt, hiếm khi gây ra các tác dụng phụ. Tuy nhiên có thể gặp , phản ứng dị ứng.
  • Thỉnh thoảng có thể gặp một số trường hợp , .

* Thông báo cho bác sĩ nếu gặp các tác dụng không mong muốn khi sử dụng thuốc.

Xử lý khi quá liều

  • Quá liều chỉ xảy ra nếu dùng liều độc nhất hoặc dùng liều cao thuốc Dopagan Extra liên tiếp trong nhiều ngày (ví du 7,5 – 10 g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày).
  • Xử trí: 

    • Khi nhiễm độc nặng, phải điều trị hỗ trợ tích cực, cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.
    • Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl, có lẽ tác động một phần do bổ sung dự trữ glutathion ở gan.
      • N-acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Phải cho thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol.
      • Điều trị với N- acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho uống, hòa loãng dung dịch N- acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt được dung dịch 5% và phải uống trong vòng một giờ sau khi pha. Cho uống N-acetylcystein với liều đầu tiên là 140mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70mg/kg cách nhau 4 giờ một lần.
      • Chấm dứt điều trị nếu xét nghiệm paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp.
    • Tác dụng không mong muốn của N- acetylcystein gồm ban da (gồm cả mày đay, không yêu cầu phải ngừng thuốc), buồn nôn, nôn, tiêu chảy, và phản ứng kiểu phản vệ.
    • Nếu không có N-acetylcystein, có thể dùng methionin. Ngoài ra có thể dùng than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối, chúng có khả năng làm giảm hấp thụ paracetamol.

Cách xử lý khi quên liều

Thông tin về cách xử trí khi quên liều thuốc đang được cập nhật.

Các biểu hiện sau khi dùng thuốc

Thông tin về các biểu hiện sau khi dùng thuốc đang được cập nhật.

Hướng dẫn bảo quản

Điều kiện bảo quản

Thuốc được chỉ định bảo quản ở nhiệt độ dưới 30°C, tránh ánh sáng trực tiếp.

Thời gian bảo quản

Thông tin về thời gian bảo quản thuốc đang được cập nhật.

Thông tin mua thuốc

Nơi bán thuốc Dopagan Extra

Bệnh nhân nên tìm mua thuốc tại HiThuoc.com hoặc các nhà thuốc đạt chuẩn GPP của Bộ Y Tế để đảm bảo an toàn sức khỏe bản thân.

Giá bán

Giá thuốc thường xuyên thay đổi và có thể không giống nhau giữa các điểm bán. Vui lòng liên hệ hoặc đến trực tiếp điểm bán gần nhất để biết giá chính xác của thuốc Dopagan Extra vào thời điểm này.

Thông tin tham khảo về thuốc

Dược lực học

Paracetamol

  • Paracetamol (acetaminophen hay N-acetyl-p-aminophenol) là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, là thuốc giảm đau – hạ sốt hữu hiệu.
    • Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh , nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường.
    • Thuốc Dopagan Extra tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.
  • Paracetamol, với liều điều trị, ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat, vì paracetamol không tác dụng trên cyclooxygenase toàn thân, chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu.
  • Khi dùng quá liều paracetamol một chất chuyển hóa là N-acetyl-benzoquinonimin gây độc nặng cho gan. Liều bình thường, paracetamol dung nạp tốt. Tuy vậy, quá liều cấp tính Dopagan Extra (trên 10g) làm thương tổn gan gây chết người.

Cafein

  • Tác động lên thần kinh, gây co mạch máu, làm giảm cường độ cũng như thời gian kéo dài của cơn đau nói chung, đặc biệt là đau đầu.
  • Cafein phối hợp với paracetamol tạo ra tác dụng hiệp đồng làm tăng hiệu quả giảm đau, giúp bệnh nhân tỉnh táo hơn.

Dược động học

Paracetamol

Hấp thu
  • Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thức ăn giàu carbon hydrat làm giảm tỷ lệ hấp thu của paracetamol.
  • Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 đến 60 phút sau khi uống với liều điều trị.
Phân bố

Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương.

Thải trừ
  • Nửa đời huyết tương của paracetamol là 1,25 – 3 giờ, có thể kéo dài với liều gây độc hoặc ở người bệnh có thương tổn gan.
  • Sau liều điều trị, có thể tìm thấy 90 đến 100% thuốc trong nước tiểu trong ngày thứ nhất, chủ yếu sau khi liên hợp trong gan với acid glucuronic (khoảng 60%), acid sulfuric (khoảng 35%) hoặc cystein (khoảng 3%); cũng phát hiện thấy một lượng nhỏ những chất chuyển hóa hydroxyl – hóa và khử acetyl. Trẻ nhỏ ít khả năng glucuro liên hợp với thuốc hơn so với người lớn.
  • Paracetamol bị N-hydroxyl hóa bởi cytochrom P450 để tạo nên N-acetyl-benzoquinonimin, một chất trung gian có tính phản ứng cao. Chất chuyển hóa này bình thường phản ứng với các nhóm sulfhydryl trong glutathion và như vậy bị khử hoạt tính. Tuy nhiên, nếu uống liều cao paracetamol, chất chuyển hóa này được tạo thành với lượng đủ để làm cạn kiệt glutathion của gan; trong tình trạng đó, phản ứng của nó với nhóm sulfhydryl của protein gan tăng lên, có thể dẫn đến hoại tử gan.

Cafein

  • Hấp thu nhanh qua đường uống, sinh khả dụng qua đường uống đạt trên 90%, đạt nồng độ tối đa trong huyết từ khi uống khoảng 1 giờ.
  • Phân bố rộng rãi trong cơ thể, qua nhau thai và sữa mẹ, thể tích phân bố 0,4 – 0,6 L/kg.
  • Chuyển hóa ở gan bằng phản ứng demethyl và oxy hóa.
  • Thải trừ qua nước tiểu chủ yếu dạng đã chuyển hóa. Thời gian bán thải khoảng 3 – 7 giờ, kéo dài hơn ở trẻ sơ sinh và trẻ đẻ non.

Tương tác thuốc

  • Sử dụng thuốc Dopagan Extra liều cao và dài ngày làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion, nhưng tương tác này không quan trọng về mặt lâm sàng. Vì vậy, paracetamol được ưu tiên dùng hơn salicylat đối với bệnh nhân đang dùng coumarin hoặc dẫn chất indandion.
  • Uống rượu quá nhiều và lâu dài có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.
  • Các thuốc gây cảm ứng men gan như thuốc chống co giật  (phenytoin, barbiturat, carbamazepin) có thê làm tăng tác hại của paracetamol đối với gan. Thông thường cần giảm liều paracetamol khi dùng kết hợp hai loại thuốc này, và người bệnh phải tự hạn chế dùng paracetamol khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid.
  • Paracetamol có thể gây hạ sốt mạnh ở người bệnh khi dùng đồng thời với phenothiazin hoặc liệu pháp hạ nhiệt khác.

Thận trọng

Thận trọng khi dùng thuốc Dopagan Extra cho các trường hợp sau:

  • Thiếu máu mạn tính.
  • ,.
  • Nghiện rượu.
  • Phối hợp các chế phẩm khác chứa paracetamol có thể gây hiện tượng quá liều hoặc ngộ độc thuốc.
  • Không nên sử dụng thuốc này cùng với các chế phẩm khác có chứa paracetamol.
  • Không được dùng quá liều chỉ định.
  • Không được dùng paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn, vì đau nhiều và kéo dài như vậy có thể là dấu hiệu của một tình trạng bệnh lý cần thầy thuốc chẩn đoán và điều trị.
  • Không dùng paracetamol cho người bệnh sốt trên 39,5°C, sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn. Vì sốt có thể là dấu hiệu của một bệnh nặng, sử dụng các thuốc hạ sốt có thể che lấp tình trạng bệnh của người bệnh.

Tác động của thuốc khi lái xe và vận hành máy móc

Thuốc Dopagan Extra không ảnh hưởng đáng kể đến người lái xe và vận hành máy móc.

Đối với phụ nữ mang thai và cho con bú

Thuốc dùng được cho phụ nữ mang thai và cho con bú.

Nguồn tham khảo

Drugbank

Nguồn tham khảo drugs.com, medicines.org.uk, webmd.com và hithuoc.com tổng hợp.

Nội dung của HiThuoc.com chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc Dopagan Extra: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. 

Cần tư vấn thêm về Thuốc Dopagan Extra: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ bình luận cuối bài viết.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here