Thuốc Panadol extra: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ

0
29

HiThuoc.com mời bạn đọc bài viết về: Thuốc Panadol extra: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ. BÌNH LUẬN cuối bài để được giải đáp thêm thông tin.

Thuốc Panadol extra là gì?

Thuốc Panadol extra là thuốc OTC được dùng để điều trị đau nhẹ đến vừa và hạ sốt.

Tên biệt dược

Thuốc được đăng ký dưới tên Panadol extra.

Dạng trình bày

Thuốc Panadol extra được bào chế dưới dạng viên nén.

Quy cách đóng gói

Thuốc Panadol extra này được đóng gói ở dạng: Hộp 15 vỉ x 12 viên.

Phân loại thuốc

Thuốc Panadol extra là thuốc OTC – thuốc không kê đơn.

Số đăng ký

Thuốc Panadol extra có số đăng ký: VD-21189-14.

Thời hạn sử dụng

Thuốc Panadol extra có hạn sử dụng là 24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Nơi sản xuất

Thuốc Panadol extra được sản xuất ở: Công ty Cổ phần Dược phẩm Sanofi-Synthelabo Việt Nam

15/6C Đặng Văn Bi-Thủ Đức-Tp Hồ Chí Minh Việt Nam.

Thành phần của thuốc Panadol extra

Paracetamol……..500 mg
Caffeine……………… 65 mg
Tá dược: Pregelatinised starch, Maize starch, Povidone, Potassium sorbate, Talc, Stearic acid, Croscarmellose sodium.

Công dụng của thuốc Panadol extra trong việc điều trị bệnh

Thuốc Panadol extra là thuốc OTC được dùng để điều trị đau nhẹ đến vừa và hạ sốt bao gồm:

  • Đau đầu
  • Đau cơ
  • Đau bụng kinh
  • Đau họng
  • Đau cơ xương
  • Sốt và đau sau khi tiêm vacxin
  • Đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa
  • Đau răng
  • Đau do viêm xương khớp.

Hướng dẫn sử dụng thuốc Panadol extra

Cách sử dụng

Thuốc Panadol extra được dùng qua đường uống.

Đối tượng sử dụng

Bệnh nhân có nhu cầu hoặc có chỉ định của bác sĩ.

Liều dùng

Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Chỉ dùng đường uống.

Nên dùng 500 mg Paracetamol/65 mg caffeine đến 1000 mg paracetamol/130 mg caffeine (1 hoặc 2 viên) mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.

Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg/520 mg (paracetamol/caffeine).

Không dùng quá liều chỉ định.

Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.

Thời gian tối thiểu dùng liều lặp lại: 4 giờ.

Trẻ em dưới 12 tuổi: không khuyến nghị dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Lưu ý đối với người dùng thuốc Panadol extra

Chống chỉ định

Bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với paracetamol, caffeine hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Tác dụng phụ của thuốc

Thông báo cho bác sỹ các tác dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc.

Xử lý khi quá liều

Paracetamol:

Triệu chứng: Dùng quá liều paracetamol có thể gây suy gan.

Điều trị: Áp dụng các biện pháp kiểm soát y tế.

Caffeine:

Triệu chứng: Quá liều caffeine có thể gây đau thượng vị, nôn, tăng bài niệu, nhịp tim nhanh, kích thích
thần kinh trung ương (mắt ngủ, thao thức, kích động, bối rối, hoảng sợ, run, co giật).

Khi dùng thuốc quá liều, cần chú ý rằng ngoài các triệu chứng xảy ra do quá liều caffeine còn có thể gây ra độc tính nghiêm trọng với gan do quá liều paracetamol.

Điều trị: Không có chất giải độc đặc hiệu nhưng có thể dùng các biện pháp cấp cứu thích hợp như dùng thuốc đối kháng thụ thể beta giao cảm để ngăn chặn độc tính trên tim.

Cách xử lý khi quên liều

Thông tin về cách xử lý khi quên liều thuốc Panadol extra đang được cập nhật.

Các biểu hiện sau khi dùng thuốc

Thông tin về biểu hiện sau khi dùng thuốc Panadol extra đang được cập nhật.

Hướng dẫn bảo quản thuốc Panadol extra

Điều kiện bảo quản

Nơi khô, dưới 30°C, tránh ánh sáng.

Thời gian bảo quản

Thời gian bảo quản là 24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Thông tin mua thuốc

Nơi bán thuốc

Nên tìm mua thuốc Panadol extra ở HiThuoc.com hoặc các nhà thuốc uy tín để đảm bảo sức khỏe bản thân.

Giá bán

Giá sản phẩm thường xuyên thay đổi và có thể không giống nhau giữa các điểm bán. Vui lòng liên hệ hoặc đến trực tiếp điểm bán gần nhất để biết giá chính xác của thuốc vào thời điểm này.

Thông tin tham khảo thêm

Thận trọng

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-.Jonhson (S.JS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Tương tác thuốc

Sử dụng kéo dài paracetamol liều dùng bình thường hàng ngày làm tăng tác dụng chống đông máu của warfarin và các loại coumarin khác dẫn đến tăng nguy cơ chảy máu; tuy nhiên nếu dùng không thường xuyên những liều này thì không có ảnh hưởng nào đáng kể.

Thời kỳ mang thai và cho con bú

Phụ nữ mang thai
Paracetamol
Các nghiên cứu trên người và động vật vẫn chưa xác định được bất kỳ nguy cơ nào của paracetamol đối với thai kỳ hoặc sự phát triển phôi thai.

Caffeine
Không khuyến nghị dùng paracetamol-caffeine trong thời kỳ mang thai do có khả năng làm tăng nguy cơ sảy thai tự nhiên liên quan tới việc tích lũy caffeine trong cơ thể.

Phụ nữ cho con bú
Paracetamol và caffeine được bài tiết vào sữa mẹ.

Paracetamol
Các nghiên cứu trên người với paracetamol ở liều dùng khuyến nghị không xác định được bất cứ nguy cơ nào đối với phụ nữ cho con bú hoặc trẻ bú mẹ.

Caffeine
Caffeine trong sữa mẹ có thể có tác dụng kích thích đối với trẻ bú mẹ nhưng cho đến nay vẫn chưa quan sát thấy độc tính đáng kể.

Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc

Không có ảnh hưởng đáng kể.

Hình ảnh tham khảo

Nguồn tham khảo

Drugbank

Nguồn tham khảo drugs.com, medicines.org.uk, webmd.com và hithuoc.com tổng hợp.

Nội dung của HiThuoc.com chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc Panadol extra: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. 

Cần tư vấn thêm về Thuốc Panadol extra: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ bình luận cuối bài viết.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here