Thuốc Paracetamol 500mg: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ

0
47
Paracetamol 500mg

HiThuoc.com mời bạn đọc bài viết về: Thuốc Paracetamol 500mg: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ. BÌNH LUẬN cuối bài để được giải đáp thêm thông tin.

Thuốc Paracetamol 500mg là gì?

Thuốc Paracetamol 500mg là thuốc OTC được dùng trong điều trị bệnh gây đau và gây sốt.

Tên biệt dược

Thuốc được đăng ký dưới tên Paracetamol 500mg

Dạng trình bày

Thuốc Paracetamol 500mg được bào chế dạng thuốc Viên nén

Hình thức đóng gói

Thuốc Paracetamol 500mg đóng gói thành: Hộp 10 vỉ x 10 viên nén, kèm tờ hướng dẫn sử dụng.

Phân loại

Thuốc Paracetamol 500mg thuộc nhóm thuốc OTC– Thuốc không kê đơn.

Số đăng ký

VD-27658-17

Thời hạn sử dụng

Thời hạn sử dụng của thuốc Paracetamol 500mg là 24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Nơi sản xuất

  • Thuốc Paracetamol 500mg sản xuất tại Chi nhánh CTCP Armephaco – XÍ NGHIỆP DƯỢC PHẨM 150

Thành phần của thuốc Paracetamol 500 mg

  • Paracetamol …………………………500mg
  • Tá dược vừa đủ Tinh bột ngô, natri benzoat, polyvidone, talc, magnes1 stearat

Công dụng của Paracetamol 500mg trong việc điều trị bệnh

  • Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến trung bình
  • Paracetamol được dùng giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau nhẹ và vừa. Thuốc có hiệu
    quả nhất là làm giảm đau cường độ đau thấp có nguồn gốc không phải nội tạng.
  •  Paracetamol thường được dùng để giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt do mọi nguyên nhân nhưng
    không làm giảm thân nhiệt ở người bình thường.
  • Không dùng thuốc này cho trẻ em dưới 10 tuổi do hàm lượng chế phẩm không phù hợp.

Hướng dẫn sử dụng thuốc Paracetamol 500mg

Cách sử dụng

Thuốc Paracetamol 500mg dùng bằng đường uống

Đối tượng sử dụng

Thông tin về đối tượng sử dụng thuốc Paracetamol 500mg theo chỉ định của bác sĩ

Liều dùng

  • Paracetamol thudng được dùng theo đường uống. Không dùng paracetamol cho người lớn và trẻ
    em để tự điều trị sốt cao (trên 39,55), sốt kéo đài trên 3 ngày, hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy
    thuốc hướng dẫn, vì sốt như vậy có thể là dấu hiệu của một bệnh nặng cần được thầy thuốc chẩn
    đoán nhanh chóng.

Lưu ý đối với người dùng thuốc Paracetamol 500mg

Chống chỉ định

  • Quá mẫn với paracetamol hoặc bất cứ thành phần nào của thuốc.
  •  Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat – dehydrogenase
  •  Suy gan nặng.

Tác dụng phụ

  • Phản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson, hôi chứng Lyell, hoại tử biểu bì nhiễm
    độc, mụn mủ ban đỏ toàn thân cấp tuy hiếm xảy ra, nhưng có khả năng gây tử vong. Nếu thấy
    xuất hiện ban hoặc các biểu hiện khác về da, phải ngừng thuốc và thăm khám thầy thuốc.
  • Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay,
    nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Nếu thấy sốt,
    bong nước quanh các hốc tự nhiên, nên nghĩ ngay dến hội chứng Steven-Johnson, phải ngừng
    thuốc ngay. Quá liều paracetamol có thể dẫn đến gây tổn thương gan nặng và đôi khi hoại tử ống
    thận cấp. Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm khi mẫn cảm với paracetamol và những thuốc
    có liên quan. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính,
    giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.
  •  Ít gặp, 1⁄1 000 <ADR < 1/100
    Da: Ban
    Da dày – ruột: Buôn nôn, nôn.
    Huyết học: Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu),
    thiếu máu.
    Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
  • Hiếm gặp, ADR <1/1 000
    Da: Hội chứng Steven — Johnson, hoại tử biểu bì nhiễm độc

Thận trọng khi dùng thuốc

Thận trọng chung

  • Paracetamol thường không độc với liều điều trị, và khi dùng dưới sự hướng dẫn của thầy thuốc. Tuy
    nhiên, dùng quá liều paracetamol là nguyên nhân chính gây suy gan cấp. Dùng nhiều chế phẩm chứa
    paracetamol (acetaminophen) đồng thời có thể dẫn đến hậu quả có hại (như quá liều paracetamol).
  • Phản ứng da nghiêm trọng, có khả năng gây tử vong bao gồm các hội chứng sau:
    + Hội chứng Steven-Johnson (SJS): là dị ứng thuốc thể bọng nước, bọng nước khu trú ở quanh các
    hốc tự nhiên: mắt, mũi, miệng, tai, bộ phận sinh dục và hậu môn. Ngoài ra có thể kèm theo sốt cao,
    viêm phổi, rối loạn chức năng gan thận. Chẩn đoán hội chứng Steven-Johnson (SJS) khi có ít nhất hai hốc tự nhiên bị tổn thương Hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP): mụn mủ vô trùng nhỏ phát sinh trên nền hồng ban lan rộng. Tổn thương thường xuất hiện ở các nếp gấp như nách, bẹn và mặt, sau đó có thể lan rộng toàn thân. Triệu chứng toàn thân thường là có sốt, xét nghiệm máu bạch cầu múi trung tính tăng cao.
  • Khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn
    nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc. Người đã bị các phản ứng trên da nghiêm
    trọng do paracetamol gây ra thì không được dùng thuốc trở lại và khi đến khám chữa bệnh cần
    thông báo cho cán bộy tế biết về vấn đề này.

Sử dụng cho phụ nữ mang thai và cho con bú

  • Thời kỳ mang thai: Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén liên quan đến tác dụng không mong muốn có thể có đối với phát triển thai. Do đó chỉ nên dùng paracetamol ở người mang thai khi thật cần thiết. ‘
  • Thời kỳ cho con bú: người mẹ dùng paracetamol sau khi đẻ cho con bú, không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.

Sử dụng cho người lái xe và vận hành máy móc

  • Chưa thấy tài liệu nào ghi nhận về tác động của thuốc khi lái xe và vận hành máy móc

Xử lý quá liều

  • Chan đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều paracetamol. Có những phương pháp xác
    định nhanh nồng độ thuốc trong huyết tương. Tuy vậy, không được trì hoãn điều trị trong khi chờ
    kết quả xét nghiệm nếu bệnh sử gợi ý là quá liều nặng.
  •  Khi nhiễm độc nặng, điều quan trọng là phải điều trị hỗ trợ tích cực. IH,
    Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.
  •  Liệu pháp giải độc chính là những hợp chất sulhydryl, có lẽ tác động một phần do bổ sung dự trữ
    glutathion ở gan.
  •  N-acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Phải dùng thuốc giải độc ngay lập tức,
    càng sớm càng tốt nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với N-acetylcystein
    có hiệu quả hơn khi cho uống thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho
    uống, hòa loãng dung dịch N-acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung
    dịch 55 và phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N-acetylcystein với liều đâu tiên là
    140mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liễu nữa, mỗi liều 70mg/kg cách nhau 4 giờ 1 lần. Chấm dứt điều trị
    nếu xét nghiệm paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp. Cũng có thể
    dùng N-acetylcystein theo đường tĩnh mạch: liều ban đầu là 150mg/kg, pha trong 200ml glucose
    5%, tiêm tĩnh mạch trong 15 phút; sau đó truyền tĩnh mạch liều 50mg/kg trong 500ml ølucose 5%
    trong 4 giờ, tiếp theo là 100mg/kg trong 1 lít dung dịch trong vòng 16 giờ tiếp theo. Nếu không có
    dung dich glucose 5% thì có thể dùng dung dịch natri clorid 0,9%. ADR của N-acetylcystein gồm
    ban da (gồm cả may đay, không yêu cầu phải ngừng thuốc), buồn nôn, nôn, ỉa chẩy, và phản ứng
    kiểu phản vệ.
  • Nếu không có N-acetylcystein, có thể dùng methionin. Nếu đã dùng than hoạt trước khi dùng
    methionin thì phải hút than hoạt ra khỏi dạ dày trước.
  • Ngoài ra có thể dùng than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối do chúng có khả năng làm giảm hấp thụ
    paracetamol.

Cách xử lý quên liều

Thông tin về cách xử lý quên liều  khi dùng thuốc đang được cập nhật.

Các biểu hiện sau khi dùng thuốc

Thông tin về các biểu hiện sau khi dùng thuốc Paracetamol 500mg đang được cập nhật.

Hướng dẫn bảo quản

Điều kiện bảo quản

Thuốc Paracetamol 500mg nên được bảo quản nơi khô mát, ở nhiệt độ không quá 30°C và tránh ánh sáng.

Thời gian bảo quản

Thuốc có hạn sử dụng 36 tháng kể từ ngày sản xuất. Không sử dụng thuốc khi đã quá hạn ghi trên bao bì.

Thông tin mua thuốc

Nơi bán thuốc

Hiện nay thuốc có bán ở các trung tâm y tế hoặc ở các nhà thuốc, quầy thuốc đạt chuẩn GPP của Bộ Y Tế. Bạn có thể tìm mua thuốc trực tuyến tại HiThuoc.com hoặc mua trực tiếp tại các địa chỉ bán thuốc với mức giá thay đổi khác nhau tùy từng đơn vị bán thuốc.

Giá bán

Giá sản phẩm thường xuyên thay đổi và có thể không giống nhau giữa các điểm bán. Vui lòng liên hệ hoặc đến trực tiếp điểm bán gần nhất để biết giá chính xác của thuốc vào thời điểm này. Người mua nên lựa chọn những cơ sở bán thuốc uy tín để mua được thuốc với chất lượng và giá cả hợp lí.

Hình ảnh tham khảo

Paracetamol 500mg

Nguồn tham khảo

Drugbank

Nguồn tham khảo drugs.com, medicines.org.uk, webmd.com và hithuoc.com tổng hợp.

Nội dung của HiThuoc.com chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc Paracetamol 500mg: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. 

Cần tư vấn thêm về Thuốc Paracetamol 500mg: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ bình luận cuối bài viết.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here