Thuốc Paracetamol USP 650 mg: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ

0
20
Paracetamol USP 650 mg

HiThuoc.com mời bạn đọc bài viết về: Thuốc Paracetamol USP 650 mg: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ. BÌNH LUẬN cuối bài để được giải đáp thêm thông tin.

Thuốc Paracetamol USP 650 mg là gì?

Thuốc Paracetamol USP 650 mg là thuốc OTC được dùng trong điều trị bệnh gây đau và gây sốt.

Tên biệt dược

Thuốc được đăng ký dưới tên Paracetamol USP 650 mg

Dạng trình bày

Thuốc Paracetamol USP 650 mg được bào chế dạng viên nén

Hình thức đóng gói

Thuốc Paracetamol USP 650 mg đóng gói thành: Thuốc đóng trong vỉ bấm 10 viên, hộp 05 vỉ, có kèm theo tờ hướng dẫn sử dụng.

Phân loại

Thuốc Paracetamol USP 650 mg thuộc nhóm thuốc OTC– Thuốc không kê đơn.

Số đăng ký

VD-20633-14

Thời hạn sử dụng

Thời hạn sử dụng của thuốc Paracetamol USP 650 mg là 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Nơi sản xuất

  • Thuốc Paracetamol USP 650 mg sản xuất tại CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC DƯỢC DANAPHA

Thành phần của thuốc Paracetamol USP 650 mg

  • Paracetamol …………………………650 mg
  • Tá dược vừa đủ Paracetamol
    (Eragel,PVPKK30,Tale, Magnesiststearat,t, Aerosil)

Công dụng của Paracetamol USP 650 mg trong việc điều trị bệnh

  • Điều trị các triệu chứng đau nhức và sốt từ nhẹ đến vừa trong các trường hợp:
    – Cảm lạnh, cảm cúm, đau đầu, đaucơ – xương, bong gân, đau khớp, đau lưng, đau răng, đau bụng kinh, đau do chấn thương, đau thần kinh,..
    – Nhiễm khuẩn đường hô hấp trên: đau tai, đau họng, viêm mũi xoang do nhiễm khuẩn hay do thời tiết
    – Sau phẫu thuật nha khoa, nhổ răng, cắt amiđan.

Hướng dẫn sử dụng thuốc Paracetamol USP 650 mg

Cách sử dụng

  • Dùng thuốc theo  đường uống

Đối tượng sử dụng

Thông tin về đối tượng sử dụng thuốc Paracetamol USP 650 mg theo chỉ định của bác sĩ

Liều dùng

  • Người lớn và trẻ em > 12 tuổi: uống 1 viên/lần, không uống quá 6 viên/ngày.
  • Lưu ý:
    – Khoảng cách giữa 2 lần uống thuốc phải ít nhất 5-6 giờ.
    – Không nén kéo dài việc tự sử dụng thuốc mà cần phải có ý kiến bác sỹ trong các trường hợp sau:
    + Sốt cao (trên 39,5°C), sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát.
    + Đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày.
    + Có triệu chứng mới xuất hiện.

Lưu ý đối với người dùng thuốc Paracetamol USP 650 mg

Chống chỉ định

  • Mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc.
  •  Thiếu hụt glucose -6-phosphat dehydrogenase.
  • Thiếu máu hoặc có bệnh tim, phôi, thận hoặc gan.

Tác dụng phụ

  • Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi có thể nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc.
  • Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100
    + Da: Ban.
    + Dạ dày -ruột: Buồn nôn, nôn.
    + Huyết học: Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch
    cầu), thiếu máu.
    + Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
  • Hiếm gặp, ADR < 1/1000 a
  • Khác: phản ứng quá mẫn.
  • Thông báo ngay cho Bác sĩ các tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Thận trọng khi dùng thuốc

Thận trọng chung

Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Cần thận trọng dùng thuốc trong các trường hợp sau:

  •  Người bị suy giảm chức năng gan hoặc thận.
  • Người bị phenylceton- niệu (nghĩa là, thiếu hụt gen xác định tình trạng của phenylalanin hydroxylase) và người phải hạn chế lượng phenylalanin đưa vào cơ thể phải được cảnh báo là một số chế phẩm paracetamol chứa aspartam, sẽ chuyển hóa trong dạ dày- ruột thành phenylalanin sau khi uông.
  •  Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.
  • Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
  •  Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân đầy tính (AGEP).

Sử dụng cho phụ nữ mang thai và cho con bú

  • Thời kỳ mang thai: Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén liên quan đến tác dụng không mong muốn có thể có đối với phát triển thai. Do đó chỉ nên dùng paracetamol ở người mang thai khi thật cần thiết. ‘
  • Thời kỳ cho con bú: người mẹ dùng paracetamol sau khi đẻ cho con bú, không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.

Sử dụng cho người lái xe và vận hành máy móc

  • Thuốc Paracetamol USP 650 mg không ảnh hưởng khi lái xe, vận hành máy móc.

Xử lý quá liều

  • Xử trí: Khi nhiễm độc nặng,điều quan trọng là phải điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ
    dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính
    là dùng những hợp chất sulfhydryl. Có thể cho uỗng hoặc tiêm tĩnh mạch N — acetylcystein
    hoặc methionin. Ngoài ra có thể dùng than hoạt và / hoặc thuốc tẩy muối để làm giảm hấp
    thu paracetamol

Cách xử lý quên liều

Thông tin về cách xử lý quên liều  khi dùng thuốc đang được cập nhật.

Các biểu hiện sau khi dùng thuốc

Thông tin về các biểu hiện sau khi dùng thuốc đang được cập nhật.

Hướng dẫn bảo quản

Điều kiện bảo quản

Thuốc nên được bảo quản nơi khô mát, ở nhiệt độ không quá 30°C và tránh ánh sáng.

Thời gian bảo quản

Thuốc có hạn sử dụng 24 tháng kể từ ngày sản xuất. Không sử dụng thuốc khi đã quá hạn ghi trên bao bì.

Thông tin mua thuốc

Nơi bán thuốc

Hiện nay thuốc có bán ở các trung tâm y tế hoặc ở các nhà thuốc, quầy thuốc đạt chuẩn GPP của Bộ Y Tế. Bạn có thể tìm mua thuốc trực tuyến tại HiThuoc.com hoặc mua trực tiếp tại các địa chỉ bán thuốc với mức giá thay đổi khác nhau tùy từng đơn vị bán thuốc.

Giá bán

Giá sản phẩm thường xuyên thay đổi và có thể không giống nhau giữa các điểm bán. Vui lòng liên hệ hoặc đến trực tiếp điểm bán gần nhất để biết giá chính xác của thuốc Paracetamol USP 650 mg vào thời điểm này. Người mua nên lựa chọn những cơ sở bán thuốc uy tín để mua được thuốc với chất lượng và giá cả hợp lí.

Hình ảnh tham khảo

Paracetamol USP 650 mg

Nguồn tham khảo

Drugbank

Nguồn tham khảo drugs.com, medicines.org.uk, webmd.com và hithuoc.com tổng hợp.

Nội dung của HiThuoc.com chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc Paracetamol USP 650 mg: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. 

Cần tư vấn thêm về Thuốc Paracetamol USP 650 mg: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ bình luận cuối bài viết.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here