Thuốc Paracold-MKP: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ

0
65
Paracold-MKP

HiThuoc.com mời bạn đọc bài viết về: Thuốc Paracold-MKP: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ. BÌNH LUẬN cuối bài để được giải đáp thêm thông tin.

Thuốc Paracold-MKP là gì?

Thuốc Paracold-MKP là thuốc OTC được dùng trong điều trị bệnh gây đau và gây sốt.

Tên biệt dược

Thuốc được đăng ký dưới tên Paracold-MKP

Dạng trình bày

Thuốc Paracold-MKP được bào chế dạng Viên nén

Hình thức đóng gói

Thuốc Paracold-MKP đóng gói thành: Vỉ 10 viên. Hộp 10 vỉ.

Phân loại

Thuốc Paracold-MKP thuộc nhóm thuốc OTC– Thuốc không kê đơn.

Số đăng ký

VD-26385-17

Thời hạn sử dụng

Thời hạn sử dụng của thuốc Paracold-MKP là 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Nơi sản xuất

  • Thuốc Paracold-MKP sản xuất tại CÔNG TY CỔ PHẦN HÓA DƯỢC PHẨM MEKOPHAR

Thành phần của thuốc Paracold-MKP

  • Paracetamol …………………………500mg
  • Tá dược vừa đủ (Gelatin, povidone, low-substituted hydroxypropyl cellulose, croscarmellose sodium, colloidal silicon dioxide, pregelatinized starch, magnesium stearate, tinh bột biến tính, copovidone,
    hydroxypropylmethylcellulose, talc, titanium dioxide, polyethylene glycol 6000, polysorbate 80)

Công dụng của Paracold-MKP trong việc điều trị bệnh

  •  Giảm đau trong các trường hợp đau nhẹ và vừa:
    chấn thương, đau lưng, đau bụng kinh, đau răng, nhổ răng, …
  •  Hạ ở người bị sốt do

Hướng dẫn sử dụng thuốc Paracold-MKP

Cách sử dụng

  • Thuốc được sử dụng bằng đường uống

Đối tượng sử dụng

Thông tin về đối tượng sử dụng thuốc Paracold-MKP theo chỉ định của bác sĩ

Liều dùng

  • Trẻ từ 6 tuổi đến 12 tuổi: uống 1/2 —1 viên/lan, 4 – 6 giờ/lần. Không quá 4 liều/24 giờ.
  • Trẻ trên 12 tuổi đến 18 tuổi: uống 1 —2 viên/lần, 4 – 6 giờ/lần. Không quá 4 liều/24 giờ.
  •  Người lớn: uống 1 —2 viên/lần, 4— 6 giờ/lần. Không quá 8 viên/24 giờ.
  • Hoặc theo chỉ dẫn của bác sỹ.
  •  Lưu ý:
    — Không được tự ý sử dụng paracetamol để điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi có sự theo dõi của bác sỹ.
    — Khôngđược tự ý sử dụng paracetamol để điều trị sốt cao (trên 39,5°C), sốt kéo dài hơn 3 ngày hoặc sốt tái phát trừ khi có sự theo dõi của bác sỹ.

Lưu ý đối với người dùng thuốc Paracold-MKP

Chống chỉ định

  • Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
  • Bệnh nhân suy gan nặng hoặc bệnh gan tiến triển nặng.

Tác dụng phụ

  • Ít gặp:
    + Da: ban
    + Dạ dày — ruột: buồn nôn, nôn.
    + Huyết học: loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiêu máu.
    + Thận: bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
  •  Hiếm gặp:
    + Da: hội chứng Steven-Jonhson, hội chứng hoại tử biểu bì nhiễm độc, hội chứng Lyell, hội
    chứng ngoại ban mụn mủ toàn than cap tinh.
  • Thông báo cho bác sỹ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Thận trọng khi dùng thuốc

Thận trọng chung

  • Paracetamol có thể gây các phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson
    (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn
    mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
  • Người bệnh cần phải ngừng dùng paracetamol và đi bác sỹ khám ngay khi thấy phát ban hoặc
    các biểu hiện khác ở da hoặc các phản ứng mẫn cảm trong khi điều trị. Người bệnh có tiền sử
    có các phản ứng như vậy không nên dùng các chế phẩm có chứa paracetamol.
  •  Thận trọng khi dùng paracetamol cho người suy gan, suy thận, người nghiện rượu, suy dinh
    dưỡng mạn tính hoặc bị mất nước. Tránh dùng liều cao, dùng kéo dài cho người suy gan.
  • Thận trọng khi sử dụng paracetamol cho người bệnh có thiếu máu từ trước.
  •  Tránh uống rượu khi dùng thuốc.
  • Thuốc có chứa paracetamol, không được dùng cùng lúc với bất kỳ thuốc nào khác có chứa paracetamol.

Sử dụng cho phụ nữ mang thai và cho con bú

  • Phụ nữ mang thai: chỉ dùng paracetamol khi thật cần thiết.
  • Phụ nữ cho con bú: paracetamol có bài tiết qua sữa mẹ nhưng với lượng thấp, không thấy có tác dụng không mong muốn trên trẻ bú mẹ khi người mẹ dùng paracetamol.

Sử dụng cho người lái xe và vận hành máy móc

  •  Chưa thấy thuốc có ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy.

Xử lý quá liều

  • Chẩn đoán sớm rất quantrọng trong điều trị quá liều paracetamol. Có những phương pháp xác
    định nhanh nồng độ thuốc trong huyết tương. Tuy vậy, không được trì hoãn điều trị trong khi
    chờ kết quả xét nghiệm nêu bệnh sử gợi ý là quá liều nặng. Khi nhiễm độc nặng, điều quan
    trọng nhất là phải điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa da day trong mọi trường hợp, tốt nhất trong
    vòng 4 giờ sau khi uống.
  •  Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chat sulfhydryl, có lẽ tác động một phần do bổ
    sung dự trữ glutathion ở gan. N-acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Phải
    dùng thuốc giải độc ngay lập tức, càng sớm càng tốt nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống
    paracetamol.Điều trị với N-acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới
    10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho uống, hòa loãng dung dich N-acetylcystein voi
    nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung tích 5% và phải uống trong vòng 1 giờ sau khi
    pha. Cho uống N-acetylcystein với liều đầu tiên 1a 140 mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi
    liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Chấm dứt điều trị xét nghiệm paracetamol trong huyết
    tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp. Cũng có thể dùng N-acetylcystein theo đường tĩnh
    mạch: liều ban đâu là 150.mg/kg, pha trong 200 ml dung dịch glucose 5%, tiêm tĩnh mạch
    trong 15 phút; sau đó truyền tĩnh mạch liều 50 mg/kg trong 500 ml glucose 5% trong 4 gio,
    tiếp theo 1a 100 mg/kg trong 1 lít dung dịch trong vòng 16 giờ tiếp theo. Nếu không có dung
    dich glucose 5% thì có thể dùng dung dịch natri clorid 0,9%.
  • Nếu không có N-acetylcystein, có thể dùng methionin. Nếu đã dùng than hoạt trước khi dùng
    methionin thì phải hút than hoạt ra khỏi dạ dày trước. Ngoài ra có thể dùng than hoạt và/hoặc
    thuốc tây muối do chúng có khả năng làm giảm hấp thụ paracetamol.

Cách xử lý quên liều

Thông tin về cách xử lý quên liều  khi dùng thuốc Paracold-MKP đang được cập nhật.

Các biểu hiện sau khi dùng thuốc

Thông tin về các biểu hiện sau khi dùng thuốc Paracold-MKP đang được cập nhật.

Hướng dẫn bảo quản

Điều kiện bảo quản

Thuốc Paracold-MKP nên được bảo quản nơi khô mát, ở nhiệt độ không quá 30°C và tránh ánh sáng.

Thời gian bảo quản

Thuốc Paracold-MKP có hạn sử dụng 24 tháng kể từ ngày sản xuất. Không sử dụng thuốc khi đã quá hạn ghi trên bao bì.

Thông tin mua thuốc

Nơi bán thuốc

Hiện nay thuốc có bán ở các trung tâm y tế hoặc ở các nhà thuốc, quầy thuốc đạt chuẩn GPP của Bộ Y Tế. Bạn có thể tìm mua thuốc trực tuyến tại HiThuoc.com hoặc mua trực tiếp tại các địa chỉ bán thuốc với mức giá thay đổi khác nhau tùy từng đơn vị bán thuốc.

Giá bán

Giá sản phẩm thường xuyên thay đổi và có thể không giống nhau giữa các điểm bán. Vui lòng liên hệ hoặc đến trực tiếp điểm bán gần nhất để biết giá chính xác của thuốc vào thời điểm này. Người mua nên lựa chọn những cơ sở bán thuốc uy tín để mua được thuốc với chất lượng và giá cả hợp lí.

Hình ảnh tham khảo

Paracold-MKP

Nguồn tham khảo

Drugbank

Nguồn tham khảo drugs.com, medicines.org.uk, webmd.com và hithuoc.com tổng hợp.

Nội dung của HiThuoc.com chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về Thuốc Paracold-MKP: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. 

Cần tư vấn thêm về Thuốc Paracold-MKP: Liều dùng & lưu ý, hướng dẫn sử dụng, tác dụng phụ bình luận cuối bài viết.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here