TOP 6+ thuốc Acetylcystein tốt sử dụng phổ biến năm 2020

0
31

HiThuoc.com mời bạn đọc bài viết về: TOP 6+ thuốc Acetylcystein tốt sử dụng phổ biến năm 2020. BÌNH LUẬN cuối bài để được giải đáp thêm thông tin.

Có bao nhiêu loại THUỐC ACETYLCYSTEIN đang được sử dụng hiện nay? Trong số đó, thuốc nào an toàn và hiệu quả tốt nhất? Các loại thuốc chứa Acetylcystein này có công dụng như thế nào và thành phần của chúng là gì? HiThuoc sẽ giới thiệu các thông tin chính xác về các loại thuốc chứa hoạt chất Acetylcystein ngay trong nội dung bên dưới đây.

Acetylcystein thuộc nhóm thuốc long đàm. Thuốc hoạt động bằng cách làm loãng chất nhầy, làm cho chúng dễ dàng di chuyển qua phổi hơn. Thuốc được dùng để điều trị tiết dịch đàm trong các tình trạng bệnh phổi khác nhau, ví dụ như khí phế thũng mãn tính, viêm phế quản, bệnh hen phế quản và viêm phổi.

Trong chủ đề ngày hôm nay, HiThuoc sẽ gửi đến bạn đọc bài viết về các loại thuốc Acetylcystein tiêu đờm an toàn và hiệu quả trên thị trường hiện nay.

Danh sách các thuốc Acetylcystein tốt được khuyên dùng hiện nay

THUỐC ACETYLCYSTEIN nào tốt và hiệu quả hiện nay bạn có thể lựa chọn sử dụng cho bản thân? Với sự đa dạng của các loại thuốc uống hiện nay thì chắc hẳn bạn đang có rất nhiều sự lựa chọn khi mua thuốc. Để không phải mất nhiều thời gian chọn lựa và đứng chờ để được giới thiệu ở các nơi bán thuốc, bạn có thể tham khảo các loại viên uống hoặc thuốc nước Acetylcystein an toàn hiệu quả dưới đây.

1. Thuốc bột uống Acetylcystein tiêu đờm

Acetylcystein thuộc nhóm OTC, là gói thuốc tiêu đờm trong viêm phế quản cấp và mạn tính.

Thành phần trong bột thuốc Acetylcystein

Thành phần chính:

  • Acetylcystein …………………………………………………. 200 mg

Thành phần tá dược:

  • Lactose, aspartam
  • Silicon dioxyd
  • Màu sunset yellow
  • Bột hương vị cam

Công dụng của thuốc Acetylcystein là gì?

Acetylcystein là thuốc được chỉ định để hỗ trợ điều trị biểu hiện chất nhầy trong bệnh tiết chất nhầy bất thường, bệnh nhầy nhớt hay trong những bệnh lý có đờm nhầy đặc quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn tính.

Ngoài ra, thuốc còn được sử dụng như một liệu pháp giải độc cho trường hợp quá liều paracetamol.

Cách dùng đối với thuốc gói trị ho tiêu đờm Acetylcystein

Hòa tan bột thuốc vào nước, khuấy đều và uống với liều:

  • Trẻ từ 2-6 tuổi: uống 1 gói/lần x 2 lần/ngày (tức 200 mg/lần)
  • Trẻ trên 6 tuổi và người lớn: uống 1 gói/lần x 3 lần/ngày (tức 200 mg/lần)

Liều trên là để sử dụng cho việc điều trị tiêu đờm. Đối với trường hợp sử dụng thuốc để giải độc cho quá liều paracetamol, liều dùng có thay đổi như sau:

  • Liều khởi đầu 140 mg/kg
  • Tiếp theo cách 4 giờ uống một lần với liều 70 mg/kg
  • Uống tổng cộng thêm 17 lần

2. Oribier – dung dịch thuốc chứa Acetylcystein

Oribier là thuốc điều trị tan đàm và các bệnh lý đường hô hấp, đa tiết phế quản, khí phế thũng. Thuốc thuộc nhóm OTC.

Thành phần của ông thuốc tiêu đờm Oribier

Thuốc Acetylcystein chứa:

  • Thành phần chính: N – Acetylcystein …………………………………….. 200mg.
  • Tá dược: Dinatri Hydrophosphat, Natri EDTA, Methyl Paraben, Propyl Paraben, Propylen Glycol, Natri Saccharinat, Polyethylen Glycol (PEG) 4.000, Tinh dầu dâu, Cremophor RH40, Màu nâu số 3, Màu xanh số 1, Natri Hydroxyd.

Công dụng của thuốc dạng sirup Oribier chứa Acetylcystein có tốt không?

Ống thuốc Oribier được chỉ định để làm tan chất nhầy (đờm), hỗ trợ trong các bệnh lý đường hô hấp, đa tiết phế quản, khí phế thũng. Bên cạnh đó, thuốc còn phát huy công dụng đối với các bệnh tai mũi họng, ví dụ như: viêm xoang, viêm mũi, viêm họng, viêm tai thanh dịch… Ngoài ra, Oribier còn được sử dụng như một giải pháp cho việc giải độc khi dùng quá liều paracetamol.

Sử dụng thuốc nước Oribier chứa hoạt chất Acetylcystein như thế nào để hiệu quả như mong đợi?

Dùng thuốc Acetylcystein để tiêu đàm với liều lượng như sau:

  • Người lớn : Uống 200 mg/lần x 3 lần/ngày.
  • Trẻ em từ 2 đến 6 tuổi: Uống 200 mg/lần x 2 lần/ngày.
  • Trẻ em dưới 2 tuổi: Uống 200 mg/ngày (chia thành 2 lần).

Xem thêm tại đây

3. Acemuc – thuốc Acetylcystein đường hô hấp phế quản

Acemuc thuộc nhóm OTC, là liều thuốc chứa Acetylcystein, chữa các tình trạng rối loạn về tiết dịch đường hô hấp phế quản.

Thành phần có trong viên uống Acemuc

Thành phần chính có trong thuốc:

  • Acetylcystein …………………………………………. 200mg

Thành phần tá dược:

  • Avicel pH 101
  • Beta caroten
  • Magnesium stearat
  • Aerosil
  • Hương vị cam

Công dụng của thuốc Acemuc chứa Acetylcystein là gì?

Acemuc là liều thuốc chứa Acetylcystein, có công dụng điều trị các rối loạn về tiết dịch đường hô hấp phế quản và xoang, nhất là trong các bệnh phế quản cấp tính: viêm phế quản cấp và giai đoạn cấp của bệnh phế quản — phổi mạn tính.

Liều dùng khuyến nghị để thuốc đạt hiệu quả tốt nhất

Liều dùng thông thường cho người lớn:  uống 1 viên/lần x 3 lần/ngày.

Xem thêm tại đây

4. Gói thuốc bột ACC 200 chứa Acetylcystein

ACC 200 thuộc nhóm OTC, là gói thuốc bột pha uống, được chỉ định để tiêu nhầy trong các bệnh phế quản – phổi cấp và mãn tính kèm theo tăng tiết chất nhầy.

Thành phần chứa trong gói bột thuốc ACC 200

Mỗi gói 3g chứa:

  • Acetylcystein ……………………………………. 200mg
  • Tá dược: acid ascorbic, saccharin, sucrose, bột hương cam.
  • Với bệnh nhân đái tháo đường: mỗi gói chứa 0.23 đơn vị trao đổi carbon.

Công dụng của thuốc ACC 200 bao gồm hoạt chất Acetylcystein là gì?

ACC 200 là gói thuốc bột pha uống, được chỉ định để tiêu nhầy trong các bệnh phế quản – phổi cấp và mãn tính kèm theo tăng tiết chất nhầy.

Hướng dẫn sử dụng thuốc bột Acetylcystein để trị bệnh

Liều dùng thông thường:

Điều trị tiêu nhầy:

  • Trẻ em từ 2-5 tuổi: 1/2 gói/lần x 2-3 lần/ngày (tương đương 200-300mg Acetylcystein/ngày)
  • Trẻ em từ 6-14 tuổi: 1 gói/lần x 2 lần/ngày (tương đương 400mg Acetylcystein/ngày)
  • Người 15 tuổi trở lên: 1 gói/lần x 2-3 lần/ngày (tương đương 400-600mg Acetylcystein/ngày)

Bệnh tăng tiết chất nhầy:

  • Trẻ em từ 2-5 tuổi: 1 gói/lần x 2 lần/ngày (tương đương 400mg Acetylcystein/ngày)
  • Trẻ em từ 6-14 tuổi: 1 gói/lần x 3 lần/ngày (tương đương 600mg Acetylcystein/ngày)
  • Bệnh nhân trên 30kg: có thể dùng liều lên đến 800mg Acetylcystein/ngày, nếu cần thiết

Thuốc có thể được hoà tan vào nước, và uống sau các bữa ăn.
Bệnh viêm phế quản mãn và tăng tiết chất nhầy càn dùng thuốc Acetylcystein với thời gian dài hơn để đạt tác dụng phòng ngừa, chống nhiễm trùng.

5. Aceblue – gói thuốc bột chứa hoạt chất Acetylcystein

Aceblue thuộc nhóm OTC, là gói thuốc bột được chỉ định sử dụng để điều trị các rối loạn về dịch tiết đường hô hấp, đặc biệt trong các rối loạn phế quản cấp tính, viêm phế quản cấp, đợt cấp của viêm phế quản mạn.

Thành phần có chứa trong gói bột pha uống Aceblue

Mỗi gói 1g chứa:

  • Acetylcystein ……………………………………………. 200mg
  • Tá dược: lactose monohydrat, aspartam, bột hương vị trái cây, aerosil, phẩm màu yellow sunset.

Công dụng của thuốc Aceblue chứa hoạt chất Acetylcystein

Aceblue là gói thuốc bột được chỉ định sử dụng để điều trị các rối loạn về dịch tiết đường hô hấp, đặc biệt trong các rối loạn phế quản cấp tính, viêm phế quản cấp, đợt cấp của viêm phế quản mạn.

Liều dùng khuyến nghị của gói bột pha uống Aceblue trong việc điều trị bệnh

Cách dùng:

  • Hòa tan thuốc trong 1/2 ly nước

Liều dùng:

  • Trẻ từ 2-7 tuổi: 1 gói/lần x 2 lần/ngày
  • Trẻ trên 7 tuổi và người lớn: 1 gói/lần x 3 lần/ngày

Không tự ý điều trị dài ngày (8-10 ngày) mà không có ý kiến của bác sĩ.

6. Bifacold – thuốc Acetylcystein tiêu nhầy

Bifacold thuộc nhóm OTC, là liều thuốc chứa Acetylcystein, giúp tiêu nhầy trong các bệnh nhầy nhớt của xơ nang tuyến tụy và các bệnh đường hô hấp, viên phế quản cấp – mãn tính.

Thành phần có trong viên uống Bifacold

Thành phần chính có trong thuốc:

  • Acetylcystein ……………………………………………. 200mg
  • Tá dược: lactose monohydrat, aspartam, bột mùi cam, ß-Cyclodextrin, phẩm màu sunset yellow dye, nước tinh khiết.

Công dụng của thuốc cốm hòa tan Bifacold chứa Acetylcystein là gì?

Bifacold là liều thuốc chứa Acetylcystein, giúp tiêu nhầy trong các bệnh nhầy nhớt của xơ nang tuyến tụy và các bệnh đường hô hấp, viên phế quản cấp – mãn tính.

Liều dùng khuyến nghị để gói thuốc Bifacold đạt hiệu quả tốt nhất

Hòa tan thuốc cốm với lượng nước vừa đủ (khoảng 150ml), uống với liều lượng như sau:

  • Trẻ em từ 2-6 tuổi: 1 gói/lần x 2 lần/ngày
  • Người lớn và trẻ 7 tuổi trở lên: 1 gói/lần x 3 lần/ngày

Kết luận

Các THUỐC ACETYLCYSTEIN phía trên là những loại thuốc tốt và an toàn hiện nay. Thuốc được cấp phép lưu hành và sử dụng bởi Bộ y tế nên bạn có thể tin tưởng về hiệu quả của chúng. Tuy nhiên, hiệu quả tan chất nhầy của Acetylcystein có được như mong đợi hay không phụ thuộc vào sự tuân thủ chỉ dẫn của bác sĩ hoặc chuyên gia. Mong rằng bạn có thể chọn được một loại thuốc viên hoặc bột pha uống Acetylcystein phù hợp từ bài viết trên.

Nguồn tham khảo drugs.com, medicines.org.uk, webmd.com và hithuoc.com tổng hợp.

Nội dung của HiThuoc.com chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về TOP 6+ thuốc Acetylcystein tốt sử dụng phổ biến năm 2020 và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. 

Cần tư vấn thêm về TOP 6+ thuốc Acetylcystein tốt sử dụng phổ biến năm 2020 bình luận cuối bài viết.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here