TOP 6+ thuốc Clorpheniramin được sử dụng rộng rãi 2020

0
28

HiThuoc.com mời bạn đọc bài viết về: TOP 6+ thuốc Clorpheniramin được sử dụng rộng rãi 2020. BÌNH LUẬN cuối bài để được giải đáp thêm thông tin.

Có bao nhiêu loại THUỐC CLORPHENIRAMIN đang được sử dụng hiện nay? Trong số đó, thuốc nào an toàn và hiệu quả tốt nhất? Các loại thuốc chứa Clorpheniramin này có công dụng như thế nào và thành phần của chúng là gì? HiThuoc sẽ giới thiệu các thông tin chính xác về các loại thuốc chứa hoạt chất Clorpheniramin ngay trong nội dung bên dưới đây.

Chlorphenamine (Chlorphenamin) là thuốc kháng histamine hoạt động bằng cách ngăn chặn các ảnh hưởng của histamin gây ra các triệu chứng dị ứng trong cơ thể. Chlorphenamine làm giảm đỏ, ngứa, chảy nước mắt; hắt hơi; ngứa mũi hoặc cổ họng; và điều trị sổ mũi do dị ứng, viêm mũi dị ứng và cảm lạnh thông thường. Chlorphenamine giúp kiểm soát các triệu chứng cảm lạnh hoặc dị ứng nhưng không điều trị các nguyên nhân gây ra các triệu chứng hay tốc độ phục hồi.

Trong chủ đề ngày hôm nay, HiThuoc sẽ gửi đến bạn đọc bài viết về các loại thuốc Clorpheniramin phổ biến và hiệu quả trên thị trường hiện nay.

Các thuốc Clorpheniramine tốt được sử dụng phổ biến hiện nay

THUỐC CLORPHENIRAMIN nào tốt và hiệu quả hiện nay bạn có thể lựa chọn sử dụng cho bản thân? Với sự đa dạng của các loại thuốc uống hiện nay thì chắc hẳn bạn đang có rất nhiều sự lựa chọn khi mua thuốc. Để không phải mất nhiều thời gian chọn lựa và đứng chờ để được giới thiệu ở các nơi bán thuốc, bạn có thể tham khảo các loại viên uống và thuốc nước chứa Clorpheniramin an toàn hiệu quả dưới đây.

1. Lọ thuốc Clorpheniramin 4

Clorpheniramin 4 là viên nén được chỉ định để hỗ trợ việc điều trị viêm mũi dị ứng, chảy nước mũi, nghẹt mũi, sổ mũi và các triệu chứng dị ứng khác như: mày đay, viêm da tiếp xúc, ngứa…

Thành phần có chứa trong viên nén Clorpheniramin 4

Mỗi viên uống chứa:

  • Hoạt chất: Clorpheniramin maleat ……………………………… 4 mg
  • Tá dược: Màu quinolin, lactose, tinh bột sắn, aerosil, magnesi stearat, talc, gelatin

Công dụng của thuốc Clorpheniramin 4mg chứa Clorpheniramin maleat trong việc điều trị bệnh

Clorpheniramin 4 là viên nén được chỉ định để hỗ trợ việc điều trị các trường hợp:

  •  Viêm mũi dị ứng, chảy nước mũi, nghẹt mũi, sổ mũi
  • Các triệu chứng dị ứng khác như: mày đay, viêm da tiếp xúc, ngứa, dị ứng do thức ăn, côn trùng cắn đốt, viêm kết mạc dị ứng, phù Quincke.

Liều dùng khuyến nghị để viên thuốc Clorpheniramin 4 phát huy công dụng tốt

Thuốc được sử dụng bằng đường uống với liều lượng như sau:

  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 1 viên, lúc đi ngủ, không quá 6 viên/ngày.
  • Người cao tuổi: dùng 4 mg, chia 2 lần/ ngày.

Hoặc có thể sử dụng theo sự hướng dẫn của bác sĩ.

2. Viên thuốc Clorpheniramin trị dị ứng

Clorpheniramin thuộc nhóm OTC, là viên nén dùng để hỗ trợ điều trị viêm mũi dị ứng hoặc những triệu chứng dị ứng khác như: Mề đay, viêm mũi vận mạch do Histamin, viêm kết mạc dị ứng, viêm da tiếp xúc,….

Thành phần có viên uống Clorpheniramin

Thành phần chính:

  • Clorpheniramin Maleat ……………………………………………… 4 mg

Tá dược: Tinh bột sắn, Lactose, Polyvinyl Pyrrolidon K30, Magnesi Stearat, Talc, Quinolin Yellow, Erythrosin, Brilliant Blue.

Công dụng của thuốc Clorpheniramin Dược Vacopharm có tốt không?

Clorpheniramin là viên nén được chỉ định sử dụng trong các trường hợp sau:

  • Viêm mũi dị ứng mùa và quanh năm.
  • Những triệu chứng dị ứng khác như: Mề đay, viêm mũi vận mạch do Histamin, viêm kết mạc dị ứng, viêm da tiếp xúc, phù mạch, phù Quincke, dị ứng thức ăn, phản ứng huyết thanh, côn trùng đốt, ngứa ở người bệnh bị sởi hoặc thủy đậu.

Cách sử dụng Clorpheniramin để thuốc phát huy công dụng hiệu quả

Thuốc Clorpheniramin được dùng bằng đường uống với liều lượng:

Viêm mũi dị ứng theo mùa (Tác dụng đạt tối đa khi dùng thuốc liên tục và bắt đầu đúng ngay trước mùa có phấn hoa):

  • Người lớn: Bắt đầu uống 4 mg lúc đi ngủ, sau tăng từ từ trong 10 ngày, đến 24 mg/ngày, nếu dung nạp được, chia làm 2 lần, dùng đến cuối mùa.
  • Trẻ em (2-6 tuổi): Uống 1 mg, 4-6 giờ một lần, dùng đến 6 mg/ngày.
  • 6 – 12 tuổi: Bắt đầu uống 2 mg lúc đi ngủ, sau tăng từ từ trong 10 ngày, lên đến 12 mg/ngày, nếu dung nạp được, chia 1-2 lần, dùng cho đến hết mùa.

Phản ứng dị ứng cấp:

  • Uống 12 mg, chia 1-2 lần uống.
  • Người cao tuổi: Dùng 4 mg, chia 2 lần/ngày, thời gian tác dụng có thể tới 36 giờ hoặc hơn, thậm chí cả khi nồng độ thuốc trong huyết thanh thấp.

Thuốc Clorpheniramin được sử dụng cho người lớn và trẻ em trên 2 tuổi. Tuy nhiên, người dùng cần phải đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

3. Viên thuốc uống chống dị ứng Clorpheniramin Maleat 4mg

Clorpheniramin Maleat 4mg thuộc nhóm ETC, là viên nén chống dị ứng và dùng trong trường hợp quá mẫn.

Thành phần có trong thuốc Clorpheniramin Maleat 4mg

Mỗi viên nén chứa:

  • Hoạt chất: Clorpheniramin Maleat ………………………………………………….. 4mg
  • Tá dược: lactose, microcrystallin cellulose PH101, povidon K90, màu Quinolin yellow, natri starch glycolat, magnesi stearat, dicalci phosphat

Tác dụng của viên thuốc Clorpheniramin Maleat 4mg trong việc trị bệnh là gì?

Clorpheniramin Maleat 4mg là viên nén chống dị ứng và dùng trong trường hợp quá mẫn, cụ thể như sau:

  • Kiểm soát triệu chứng của tất cả các bệnh dị ứng đáp ứng với thuốc kháng histamin, bao gồm: sốt, viêm mũi vận mạch, mày đay, phù mạch. dị ứng thức ăn, phản ứng thuốc và huyết thanh, côn trùng cắn.
  • Làm giảm triệu chứng ngứa liên quan với bệnh thủy đậu.

Hướng dẫn sử dụng viên thuốc Clorpheniramin Maleat 4mg

Thuốc được sử dụng bằng đường uống với liều lượng như sau:

  • Trẻ từ 6-12 tuổi: 1/2 viên mỗi 4-6 giờ. Liều tối đa hàng ngày: 3 viên (12mg) trong 24 giờ
  • Trẻ trên 12 tuổi và người lớn: 1 viên mỗi 4-6 giờ. Liều tối đa hàng ngày: 6 viên (24mg) trong 24 giờ
  • Người cao tuổi: Hỏi ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng vì có nhiều khả năng bị tác dụng phụ như lú lẫn.

Có thể chia thuốc thành nhiều liều bằng nhau.

Không khuyến nghị sử dụng cho trẻ dưới 6 tuổi.

4. Thuốc Clorpheniramin chữa dị ứng

Clorpheniramin thuộc nhóm OTC, là viên thuốc chứa hoạt chất Clorpheniramin Maleat, được chỉ định sử dụng để điều trị một số tình trạng dị ứng.

Thành phần có trong viên nang cứng Clorpheniramin

Mỗi viên uống chứa:

  • Hoạt chất: Clorpheniramin Maleat ……………………………… 4mg
  • Tá dược: Tinh bột sắn, bột Talc, Magnesi Stearat.

Clorpheniramin có những công dụng gì trong việc điều trị bệnh?

Clorpheniramin là viên thuốc chứa hoạt chất Clorpheniramin Maleat, được chỉ định sử dụng để điều trị một số tình trạng dị ứng, cụ thể như sau:

  • Viêm mũi dị ứng mùa và quanh năm.
  • Những triệu chứng dị ứng khác như: Mề đay, viêm mũi vận mạch do Histamin, viêm kết mạc dị ứng, viêm da tiếp xúc, phù mạch, phù Quincke, dị ứng thức ăn, phản ứng huyết thanh, côn trùng đốt, ngứa ở người bệnh bị sởi hoặc thủy đậu.

Hướng dẫn sử dụng viên nang cứng Clorpheniramin điều trị dị ứng

Thuốc được sử dụng bằng đường uống với liều như sau:

Viêm mũi dị ứng theo mùa (Tác dụng đạt tối đa khi dùng thuốc liên tục và bắt đầu đúng ngay trước mùa có phấn hoa):

  • Người lớn: Bắt đầu uống 4 mg lúc đi ngủ, sau tăng từ từ trong 10 ngày, đến 24 mg/ngày, nếu dung nạp được, chia làm 2 lần, dùng đến cuối mùa.
  • Trẻ em (2-6 tuổi): Uống 1 mg, 4-6 giờ một lần, dùng đến 6 mg/ngày.
  • 6 – 12 tuổi: Bắt đầu uống 2 mg lúc đi ngủ, sau tăng từ từ trong 10 ngày, lên đến 12 mg/ngày, nếu dung nạp được, chia 1-2 lần, dùng cho đến hết mùa.

Phản ứng dị ứng cấp:

  • Uống 12 mg, chia 1-2 lần uống.
  • Người cao tuổi: Dùng 4 mg, chia 2 lần/ngày, thời gian tác dụng có thể tới 36 giờ hoặc hơn, thậm chí cả khi nồng độ thuốc trong huyết thanh thấp.

Xem chi tiết tại đây

5. Thuốc Flue Coldcap điều trị cảm cúm, sổ mũi, nhức đầu

Flue Coldcap thuộc nhóm OTC, là viên uống được chỉ định trong điều trị các trường hợp: Cảm cúm, sổ mũi, nhức đầu, nhức răng, nhức cơ, đau nhức khớp có hay không có sốt.

Thành phần có chứa trong viên nén Flue Coldcap

Hoạt chất:

  • Paracetamol ……………………………………………………… 400 mg.
  • Clorpheniramin Maleat …………………………………… 2mg.

Tá dược:

  • Tinh bột sắn
  • Lactose
  • Bột Talc
  • Magnesi stearat
  • Màu vàng Tartrazin
  • PVP

Công dụng của thuốc Flue Coldcap chứa Clorpheniramin có tốt không?

Flue Coldcap là viên uống được chỉ định trong điều trị các trường hợp: Cảm cúm, sổ mũi, nhức đầu, nhức răng, nhức cơ, đau nhức khớp có hay không có sốt.

Liều dùng khuyến nghị đối với viên uống Flue Coldcap

Thuốc được sử dụng bằng đường uống với liều lượng như sau:

  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống mỗi lần 1 – 2 viên, ngày 2 – 3 lần.
  • Trẻ em từ 7 – 12 tuổi: Uống 1⁄4 – 1 viên, ngày 2 – 3 lần.
  • Trẻ dưới 7 tuổi: Dùng theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Xem chi tiết tại đây

6. Allermine – thuốc chứa hoạt chất Clorpheniramin của Agimexpharm

Allermine thuộc nhóm ETC, là viên uống dùng cho một số trường hợp dị ứng cấp và mạn tính.

Thành phần có trong viên nén Allermine

  • Thành phần chính: Clorpheniramin maleat ……………………………………………. 4 mg
  • Tá dược

Công dụng của viên thuốc chứa Clorpheniramin Agimexpharm của có tốt không?

Clorpheniramin là viên uống được chỉ định điều trị:

  • Bệnh do dị ứng cấp và mãn tính ở đường hô hấp như: Sổ mũi mùa, viêm mũi…
  • Những triệu chứng dị ứng khác như viêm da tiếp xúc, mày đay, phù Quincke, dị ứng do thức ăn hoặc thuốc; ngứa ở người bệnh bị sởi hoặc thủy đậu.

Liều lượng thích hợp khi sử dụng thuốc Allermine

Thuốc Clorpheniramine được khuyên dùng theo liều lượng như sau:

  • Trẻ em dưới 06 tuổi: Theo sự chỉ dẫn của thầy thuốc.
  • Trẻ em từ 06 đến 12 tuổi: Uống 1 viên/lần, 1-2 lần/ngày.
  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 viên/lần, 3 – 4 lần/ngày.

Tổng kết

Các THUỐC CLORPHENIRAMIN phía trên là những loại thuốc tốt và an toàn hiện nay. Thuốc được cấp phép lưu hành và sử dụng bởi Bộ y tế nên bạn có thể tin tưởng về hiệu quả của chúng. Tuy nhiên, hiệu quả điều trị các tình trạng dị ứng của Clorpheniramine có được như mong đợi hay không phụ thuộc vào sự tuân thủ chỉ dẫn của bác sĩ hoặc chuyên gia. Mong rằng bạn có thể chọn được một loại viên uống hoặc dung dịch thuốc Clorpheniramine phù hợp từ bài viết trên.

  • TOP 6+ thuốc Dexamethason và công dụng của chúng
  • TOP 6+ thuốc Sulpirid được sử dụng phổ biến nhất 2020
  • TOP 5+ thuốc Fexofenadin được sử dụng phổ biến 2020
  • TOP 5+ thuốc Lidocain hiệu quả được sử dụng phổ biến
  • TOP 6+ thuốc Cloramphenicol hiệu quả được khuyên dùng

Nguồn tham khảo drugs.com, medicines.org.uk, webmd.com và hithuoc.com tổng hợp.

Nội dung của HiThuoc.com chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin về TOP 6+ thuốc Clorpheniramin được sử dụng rộng rãi 2020 và không nhằm mục đích thay thế cho tư vấn, chẩn đoán hoặc điều trị y tế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc phòng khám, bệnh viện gần nhất để được tư vấn. 

Cần tư vấn thêm về TOP 6+ thuốc Clorpheniramin được sử dụng rộng rãi 2020 bình luận cuối bài viết.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here